Theo luật thì Doanh nghiệp trước khi giải thể phải hủy toàn bộ hóa đơn, sau đó mới làm công văn gửi lên cơ quan chức năng xin đóng mã số thuế và giải thể 

Tuy nhiên Có nhiều công ty, sau khi giải thể mới giải quyết những tài sản tồn tại. Khi đó công ty không còn hóa đơn để xuất bán những tài sản của mình.

xử lý hóa đơn đối với doanh nghiệp đã giải thể

Vậy xử lý hóa đơn đối với các công ty giải thể như thế nào ?

1. Doanh nghiệp phải tiến hành hủy hóa đơn khi ngừng hoạt động
Điều 21 khoản 1 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về việc doanh nghiệp phải thông báo với cơ quan thuế về việc dừng sử dụng các loại hóa đơn như sau:
 
“1. Tổ chức, hộ, cá nhân thông báo với cơ quan thuế hoá đơn không tiếp tục sử dụng trong các trường hợp sau:
 
a) Tổ chức, hộ, cá nhân được cơ quan thuế chấp thuận ngưng sử dụng mã số thuế (còn gọi là đóng mã số thuế) phải dừng việc sử dụng các loại hóa đơn đã thông báo phát hành còn chưa sử dụng.”
 
Điều 29 khoản 2 điểm b Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về việc hủy hóa đơn đối với những hóa đơn ngưng sử dụng như sau:
 
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân phải hủy hóa đơn, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.”
 
Theo quy định trên, những trường hợp doanh nghiệp làm thủ tục xin giải thể, phải làm Báo cáo sử dụng hóa đơn lần cuối, sau đó làm thủ tục hủy hóa đơn. Những hàng hóa, tài sản còn chưa được xử lý, sẽ không còn hóa đơn để xuất bán.
 
2. Xử lý với trường hợp đơn vị đã giải thể, nhưng cần bán hàng hóa, tài sản
Điều 13 khoản 2 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về việc cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ cho những doanh nghiệp sau khi đã giải thế như sau:
 
“Trường hợp doanh nghiệp sau khi đã giải thể, phá sản, đã quyết toán thuế, đã đóng mã số thuế, phát sinh thanh lý tài sản cần có hoá đơn để giao cho người mua được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ là loại hoá đơn bán hàng.”
 
Theo quy định trên, khi giải thể, doanh nghiệp đã hủy toàn bộ hóa đơn, thì:
 
Cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ cho doanh nghiệp bán hàng hóa, vật tư
Khi cấp hóa đơn lẻ, doanh nghiệp phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN theo mức khoán với những mặt hàng tương ứng
Mời các bạn tham khảo thêm công văn số 3830/TCT-CS của Tổng cục thuế trả lời Cục thuế TP.Hà Nội hướng dẫn về việc xuất hóa đơn lẻ bán tài sản, sau khi công ty đã giải thể.
 


Các bài viết mới

Các tin cũ hơn