dịch vụ kế toán



KHOÁ HỌC KÈM RIÊNG KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU xem ngay

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI GIÁ CHỈ TỪ  500.000 VNĐ xem ngay

 

Khấu hao Tài sản cố định được tính vào chi phí được trừ  khi nào? Cần điều kiện gì để chi phí TSCĐ tính vào chi phí trừ khi tính thuế TNDN

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư 78/2014/TT-BTC là thông tư gốc, được quy định tại khoản 2.2 Điều 6.
  • Thông tư 96/2015/TT-BTC là thông tư sửa đổi cho thông tư 78/2014, được quy định Điều 4.

Điều kiện Chi phí khấu hao TSCĐ được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Điều kiện 1: Tài sản cố định phải sử dụng vào sản xuất kinh doanh.

Tuy nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ là TSCĐ không sử dụng vào sản xuất kinh doanh nhưng chi phí khấu hao vẫn được tính vào chi phí được trừ. Có 2 nhóm tài sản thuộc trường hợp ngoại lệ này như sau:

– Nhóm thứ nhất: TSCĐ không phục vụ SXKD nhưng dùng để phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như là:

  • Nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, cơ sở đào tạo, dạy nghề, thư viện, nhà trẻ, khu thể thao và các thiết bị, nội thất đủ điều kiện là tài sản cố định lắp đặt trong các công trình nêu trên;
  • Bể chứa nước sạch, nhà để xe;
  • Xe đưa đón người lao động, nhà ở trực tiếp cho người lao động; chi phí xây dựng cơ sở vật chất, chi phí mua sắm máy, thiết bị là tài sản cố định dùng để tổ chức hoạt động giáo dục nghề nghiệp.

Doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao TSCĐ thuộc nhóm này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

– Nhóm thứ hai: TSCĐ thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho sản xuất kinh doanh nhưng:

  • Phải tạm thời dừng do SX theo mùa vụ với thời gian dưới 09 tháng;
  • Phải tạm thời dừng để sửa chữa, để di dời di chuyển địa điểm, để bảo trì, bảo dưỡng theo định kỳ, với thời gian dưới 12 tháng.

Và sau khi tạm dừng thì TSCĐ tiếp tục được đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì trong khoảng thời gian tạm dừng trên, doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao tài sản cố định trong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Lưu ý: Doanh nghiệp phải lưu giữ và cung cấp đầy đủ hồ sơ, lý do của việc tạm dừng tài sản cố định khi cơ quan thuế yêu cầu.

Điều kiện 2: TSCĐ phải có hóa đơn, chứng từ hợp pháp.

Hóa đơn chứng từ hợp pháp trên phải chứng minh được tài sản cố định đó thuộc quyền sở hữu của DN (Trừ TSCĐ thuê tài chính).

Điều kiện 3: Các TSCĐ trích khấu hao phải được quản lý, theo dõi và hạch toán trong sổ sách kế toán theo văn bản pháp luật hiện hành.

THÔNG TIN THAM KHẢO

Quý Anh chị cần tham khảo các gói dịch vụ kế toán mời xem dưới đây

 Dịch vụ kế toán trọn gói

Dịch vụ báo cáo tài chính

Dịch vụ hoàn thuế gtgt

Dịch vụ quyết toán thuế

Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn



Tin tức

Số lượt xem

Đang online24
Tổng xem700884