dịch vụ kế toán




KHOÁ HỌC KÈM RIÊNG KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU xem ngay

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI GIÁ CHỈ TỪ  500.000 VNĐ xem ngay

 

Trường hợp công ty xin giải thể thì tiền thuế giá trị gia tăng đầu vào có được hoàn lại không bài viết dưới đây xin chia sẻ đến doanh nghiệp Khi công ty giải thể có được hoàn thuế GTGT đầu vào không?

► thành lập doanh nghiệp cấp tốc ở cầu giấy

công ty giải thể có được hoàn thuế GTGT đầu vào

Theo quy định tại Thông tư 130/2016/TT-BTC, Thông tư 99/2016/TT-BTC quy định các đối tượng và trường hợp được hoàn thuế GTGT, điều kiện và thủ tục hoàn thuế GTGT, hồ sơ hoàn thuế giá trị gia tăng cụ thể như sau:

(Đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư 25/2018/TT-BTC ngày 16 tháng 3 năm 2018)

“Điều 18. Đối tượng và trường hợp được hoàn thuế GTGT.

Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế giá trị gia tăng khi chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế giá trị gia tăng nộp thừa hoặc số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ hết.

Trường hợp cơ sở kinh doanh trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh giải thể không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính theo dự án đầu tư thì không thuộc đối tượng được hoàn thuế GTGT. Trường hợp cơ sở kinh doanh đã được hoàn thuế cho dự án đầu tư thì phải truy hoàn số thuế đã được hoàn cho ngân sách nhà nước”.

Như vậy: Trường hợp Công ty xin giải thể.

Trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh, giải thể không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hoạt động kinh doanh chính theo dự án đầu tư thì không thuộc đối tượng được hoàn thuế GTGT.


Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn




Số lượt xem

Đang online32
Tổng xem157751